MAJUKUMU YA KISHERIA YA IDARA YA UTUMISHI WA
WALIMU.

Imetolewa na Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Umma

1.0 Utangulizi

Katika kipindi cha wiki nne zijazo tutachapisha makala juu ya
majukumu ya Idara ya Utumishi wa Walimu, Usajili wa walimu,
Kuthibitishwa kazini kwa Walimu na Kubadilisha Cheo au kazi katika
utumishi wa Walimu ili kutoa ufafanuzi juu ya maswali tuliyoandikiwa
au kupigiwa simu na wasomaji wetu wakitaka kuelewa juu ya
masuala hayo. Kwa wiki hii tutachapisha juu ya majukumu ya Idara
ya utumishi wa walimu. Idara ya Utumishi wa Walimu ni miongoni
mwa Idara za 4 za Tume ya Utumishi wa Umma iliyoundwa chini ya
Kifungu cha 15 cha Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya 2002.
Lengo la kuchapisha makala haya ni kwaelimisha wadau wa Idara ili
waweze kufahamu majukumu ya Idara yao na kupata fursa ya
kuwajibika vizuri zaidi na kuijengea Idara uwezo wa kutekeleza kwa

mafanikio majukumu yake.



2.0 Majukumu ya Idara ya Utumishi wa Walimu

Idara ya Utumishi wa Walimu tofauti na Idara nyingine za Tume
imepewa Mamlaka ya kushughulikia Ajira na Nidhamu ya Walimu.
Mamlaka hayo ya Kisheria yamebainishwa kwenye Kifungu cha 6(4)
cha Sheria Na. 8 ya 2002 ambapo Idara hushughulikia ajira, usaili,

kuthibitisha Walimu, kupandisha Vyeo na masuala ya Nidhamu.

2.1 Ajira

Idara ya Utumishi wa Walimu ndiyo inayoshughulikia ajira zote za
Walimu katika Utumishi wa Umma. Ifahamike kuwa TSD siyo mwajiri
wa walimu bali ni Mamlaka ya Ajira ikimaanisha Idara ndiyo

inayotawala na kusimamia ajira rasmi katika Utumishi wa Walimu.

2.2 Usaili
Idara hupokea mikataba na kuisajili ambapo walimu hupewa nambari

zao za usajili katika ualimu.

2.3 Kupandisha vyeo walimu

Idara ndiyo mamlaka ya kuwapandisha walimu vyeo waliotimiza sifa
zinazohitajika. Waajiri watawasilisha mapéndekezo yao kwa Idara
ambayo kwa kutumia sheria, Kanuni na Taratibu Zzlizopo

itawapandisha vyeo walimu husika.



3.0 Mamlaka ya Nidhamu.

Idara ya Utumishi wa Walimu ndiyo Mamlaka ya Nidhamu kwa
Walimu katika utumishi wa Umma.

Idara hii tofauti na Idara nyingine za Tume, imepewa uwezo wa
kushughulikia masuala ya Nidhamu ya walimu. Idara inazo Kamati za
wilaya na Mkoa ambazo kwa mujibu wa Kanuni Na. 121 ya Kanuni za
Utumishi wa Umma 2003, zimepewa uwezo wa kusikiliza mashauri ya
Nidhamu ya Walimu na kutoa adhabu mbalimbali ukiondoa ya
kufukuzwa kazi ambayo hutolewa na Makao Makuu ya Idara.

4.0 Majukumu mengne ya Idara |
Idara inayo majukumu mengine inayoyatekeleza katika kuwahudumia
walimu.
« Pensheni na Mirathi:
Idara inashughulikia ukokotoaji wa malipo ya mirathi na
pensheni.
o Utafiti:
Idara huendesha tafiti mbalimbali kuhusiana na Utumishi wa
Walimu kwa lengo la kubaini kero na matatizo yanayoukabili
utumishi wa walimu na kuishauri Serikali namné bora ya

kuendesha utumishi huo nchini.

Kwa msingi huo majukumu ya Idara yameainishwa vizuri na sheria na
yatatekelezwa kwa kuzingatia sheria, Kanuni na Taratibu.



5.0 Nini maana ya Idara kama Mamlaka ya Ajira na
Nidhamu.

Kifungu cha 6(4) cha Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya 2002
kimeipa Idara ya Utumishi wa Walimu uwezo wa kuwa Mamlaka ya

Ajira na Nidhamu kwa Walimu.

Kuwa Mamlaka ya Ajira na Nidhamu maana yake ni kuwa chombo
cha kushughulikia masuala yote yahusuyo Ajira za Walimu na
Nidhamu. Kwa maana hiyo, TSD ndiyo iliyopewa jukumu la ajira zote
za Walimu katika Utumishi wa Umma ikiwa ni pamoja na Usajili kazini

na kuwapandisha vyeo.

Kuhusu nidhamu, Idara ndiyo iliyopewa uwezo wa kusimamia na
kudhibiti Nidhamu na Maadili ya Ualimu. Katika utekelezaji wa
jukumu hilo Idara hufungua mashtaka dhidi ya mwalimu
anayetuhumiwa kwa kosa la kinidhamu, kumsimamisha kazi na
kumpa adhabu pale makosa yake yanapothibitika. Kwa ujumia
jukumu la kuhakikisha kuwa walimu wanazingatia maadili ya kazi yao

na kuchukua hatua kwa wasiozingatia ni la TSD.

Katika kutekeleza majukumu yake kama Mamlaka ya Ajira na
Nidhamu, Idara ya Utumishi wa Walimu licha ya kuwa ni Idara ya
Tume, haifanyi hayo kwa niaba ya Tume. Kwa msingi huo mwalimu

ambaye hakuridhika na uamuzi wa Idara kuhusiana na shauri lake



anaweza kukata rufaa kwa Tume ambapo maamuzi ya Idara
yatajadiliwa na kutolewa uamuzi kama Mamlaka nyingine ya Nidhamu
iliyo nje ya Tume. Hivyo basi Tume haina ushawishi kwa Idara

inapotekeleza majukumu yake na wala Idara haina ushawishi kwa

Tume na inaposikiliza rufaa zilizokatwa dhidi yake.

5.0 Hitimisho

Idara ya Utumishi wa Walimu inawaomba wadau wote kuwa na
ushirikiano wa karibu zaidi katika kutekeleza majukumu ya Idara
kwani kwa kufanya hivyo hapo ndipo Idara itaweza kuboresha

utumishi wa walimu na Elimu nchini.

Kama una maoni tafadhali tuandikie
Katibu,
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i
UMUHIMU WA KUSAJILI WALIMU
Imetolewa na Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Umma

1.0 Utangulizi |

Kwa mujibu wa Sheria ya Elimu ya mwaka 1978 na 1995 kifungu
44(1) na (2), mwalimu ni yule aliyehudhuria na kufaulu mafunzo ya
ualimy katika chuo kinachotémbulika na Serika},li{/Mwalimu
aliyehitimu na kufaulu mafunzo ya ualimu anatékiwa kupata cheti na

kusajiliwa.

2.0 ULajiIi

Hatua|ya kusajiliwa huanza wakati mWaIimu anapopangiwa kituo cha
kazi na mwajiri wake. Kwa wa!imu»i;va shule za msingi waajiri wao ni
Wakurugenzi Watendaji wa Jiji, Manispaa, Miji na Wilaya. Kwa
Walimu wa shule za Sekondari na Vyuo waajiri wao ni Makatibu
Wakuu, Wizara ya Elimu naf"fvlafunzo ya Ufundi, Wizara ya Elimu ya
juu, Sayansi na Teknolojia na Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia |

/

na Watoto.

Mara baada ya kupa.ngiwa kituo cha kazi mwalimu analazimika kujaza
fomu)za Mkataba wa Ajira na Mwajiri wake. Fomu hizo zinapatikana
katika Ofisi za‘_'i"ume ya Ut¥umishi wa Umma, Idara ya Utumishi wa
Walimu Wilayani. Ili kuweza kukamilisha kazi hii ni vyema mwalimu
akawasilian‘a"‘ na Katibu wa Tume Wilayani ili aweze kupata

. f
maelekez?' ya jinsi ya kujaza fomu hizo.
|




